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MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA MKOA WA GEITA 
 Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi - Mei, 2025; athari na ushauri kwa sekta 
mbalimbali katika mkoa wa Geita na wilaya zake: 
 
(I) Ngazi ya Mkoa 

 
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Masika, 2025 kwa mkoa wa Geita. (b) Ramani inayoonesha wastani wa muda mrefu wa 
mvua za msimu wa Masika katika sehemu mbalimbali za mkoa wa Geita. Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua 
za mwezi Machi hadi Mei, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa. 
 
Dondoo 

(i) Kwa ujumla mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo ya mkoa wa Geita. 
(ii) Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 
(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 
(iv) Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

 
Mvua za msimu wa Masika, 2025 
Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Chini ya Wastani katika maeneo ya mkoa wa Geita. 
 
Angalizo:  
Izingatiwe kuwa matukio ya hali mbaya ya hewa ikiwemo vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo 
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA WILAYA YA BUKOMBE 
Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2025; athari na ushauri kwa Sekta za Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi katika wilaya ya Bukombe. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa 

katika maeneo mengi ya wilaya ya Bukombe.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Machi, 2025.  

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2025 kwa wilaya ya 
Bukombe, Geita 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Masika, 2025 kwa wilaya ya 
Bukombe 
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 
katika miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Bukombe ni kati ya milimita 
360 hadi 400. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 
 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika maeneo 
mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 
 

(ii) Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mifugo 
yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu wa mvua.  
  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 
malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 

zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 

 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA WILAYA YA MBOGWE 
Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2025; athari na ushauri kwa Sekta za Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi katika wilaya ya Mbogwe. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa 

katika maeneo mengi ya wilaya ya Mbogwe.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Machi, 2025.  

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2025 kwa wilaya ya 
Mbogwe, Geita 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Masika, 2025 kwa wilaya ya 
Mbogwe 
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 
katika miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Mbogwe ni kati ya milimita 
390 hadi 400. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 
 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika maeneo 
mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 
 

(ii) Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mifugo 
yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu wa mvua.  
  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 
malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 
 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 
zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 
 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA WILAYA YA GEITA 
Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2025; athari na ushauri kwa Sekta za Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi katika wilaya ya Geita. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa 

katika maeneo mengi ya wilaya ya Geita.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Machi, 2025.  

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2025 kwa wilaya ya Geita 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Masika, 2025 kwa wilaya ya Geita 
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 
katika miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Geita ni kati ya milimita 390 
hadi 400. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 
 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika maeneo 
mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 
 

(ii) Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mifugo 
yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu wa mvua.  
  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 
malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 
 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 
zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 
 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 
 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA WILAYA YA NYANG’HWALE 
Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2025; athari na ushauri kwa Sekta za Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi katika wilaya ya Nyang’hwale. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa 

katika maeneo mengi ya wilaya ya Nyang’hwale.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Machi, 2025.  

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2025 kwa wilaya ya 
Nyang’hwale, Geita 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 

 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Masika, 2025 kwa wilaya ya 
Nyang’hwale 
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 
katika miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Nyang’hwale ni kati ya 
milimita 390 hadi 400. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 
 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika maeneo 
mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 
 

(ii) Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mifugo 
yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu wa mvua.  
  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 
malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 
 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 
zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 
 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

 
(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA WILAYA YA CHATO 
Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2025; athari na ushauri kwa Sekta za Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi katika wilaya ya Chato. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa 

katika maeneo mengi ya wilaya ya Chato.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Machi, 2025.  

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2025 kwa wilaya ya 
Chato, Geita 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Masika, 2025 kwa wilaya ya Chato 
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 
katika miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Chato ni kati ya milimita 
370 hadi 400. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 
 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika maeneo 
mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 
 

(ii) Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya mifugo 
yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu wa mvua.  
  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 
malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 
 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 
zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 
 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  
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